ยินดีต้อนรับ สู่ "พระนคร นครพระ นครธรรม" สมัครสมาชิกก่อนนะครับ ร่วมกันสร้างชุมชนออนไลน์คุณภาพครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ###ประกาศรายชื่อ 20 ท่าน รับ ฟรีเหรียญรุ่นแรก หลวงพ่ออำนวย วัดบรมนิวาส กรุงเทพฯ ###  (อ่าน 20375 ครั้ง)

ไม้มะค่า

• Sr. Member

พระวิมลศีลาจาร (อำนวย ภูริสุนฺทโร)
วัดบรมนิวาสราชวรวิหาร กรุงเทพฯ

พื้นเพเดิมหลวงพ่อท่านเป็นคนฉะเชิงเทรา เกิดเมื่อวันพฤหัสบดีที่ ๑๒ กรกฎาคม พุทธศักราช ๒๔๘๓ ปีมะโรง ณ บ้านเลขที่ ๑๕ หมู่ที่๑๒ ตำบลบางแก้ว อำเภอเมือง จังหวัดฉะเชิงเทรา เป็นบุตรคนโตของคุณพ่ออู๋ และคุณแม่เงียบ รตนเพชรมณี(แซ่ซิม) มีน้องร่วมอุทรมารดาเดียวกัน ๑๒ คน
สำหรับการศึกษาในช่วงประถมวัย หลวงพ่อจบการศึกษา ชั้นประถมศึกษาปีที่๔ ณ โรงเรียนประชาบาลพิพัฒน์พิทยาคาร อำเภอเมือง จังหวัดฉะเชิงเทรา
หลวงพ่อเป็นผู้ที่มีความกตัญญูสูง ท่านเป็นเรี่ยวแรงสำคัญช่วยแบ่งเบาภาระทางครอบครัวจากคุณพ่อ คุณแม่ของท่านได้มากทีเดียว ไม่ว่าจะเป็นการทำไร่ทำส่วน ท่านทำหน้าที่แทนคุณพ่ออู๋ ได้ทั้งหมด งานในบ้านท่านก็ทำหน้าที่เลี้ยงดูน้องๆ การบ้านการเรือน แทนคุณแม่เงียบ ได้เป็นอย่างดี
หลวงพ่อท่านเล่าว่า “สมัยก่อนหากินง่าย อยากกินปลาก็เอาแหไปทอดในคลอง ในแม่น้ำบางปะกงยิ่งได้เยอะ อยากกินกุ้งก็ลงไปงมเอาเลย ไปแล้วต้องได้ ไม่มีหรอกว่าจะไม่ได้มากิน เพราะสมัยก่อนยังมีเยอะมาก กุ้งแม่น้ำนี่ตัวเกือบเท่าแขน กุ้งหอยปูปลาหาง่ายไม่มีอด สมัยนั้น”
กระทั่งหลวงพ่อมีอายุครบเกณฑ์ทหาร ท่านจึงต้องไปรับใช้ชาติ เหมือนดังชายหนุ่มไทยทั่วไป หลวงพ่อทำหน้าที่ลูกผู้ชายจนครบกำหนดแล้ว แต่ท่านปรารถนาจะรับใช้ชาติต่อไปอีก ๔ ปี เป็นว่าหลวงพ่อรับราชการทหารอยู่ ๖ ปี
กระทั่งคุณอู๋ และคุณแม่เงียบ เห็นว่าอายุของหลวงพ่อ ก็น่าจะถึงเวลาที่จะบวชทดแทนคุณตามประเพณี เหมือนคนหนุ่มทั่วๆไปได้แล้ว ผู้หลักผู้ใหญ่จึงปรึกษาหารือกัน และกำหนดวันบรรพชาอุปสมบท หลวงพ่อท่านเป็นลูกกตัญญู ท่านเต็มใจและยินดีทำตามปรารถนาของบิดามารดา อย่างเต็มกำลัง อีกทั้งท่านเป็นผู้ที่มีใจฝักใฝ่ในบวรพุทธศาสนาอยู่แล้วเป็นกำลัง จึงเป็นที่ปิติยินดีนัก
หลวงพ่อ อุปสมบทเมื่อวันที่ ๑ พฤษภาคม พศ.๒๕๐๙ ณ พระอุโบสทวัดสมานรัตนาราม บ้านบางแก้ว อำเภอเมือง จังหวัดฉะเชิงเทรา เวลา ๐๘.๐๐น. โดยมี พระวรพรตปัญญาจารย์(หลวงปู่เฮี้ยง ปุณฺณจฺฉนฺโท) วัดป่าอรัญญิกาวาส อำเภอเมือง จังหวัดชลบุรี เป็นพระอุปัชฌาย์ พระสมุห์เอี่ยม สุสํวโร เจ้าอาวาสวัดสมานรัตนาราม(พระสมุห์เอี่ยม หรือหลวงปู่เอี่ยม รูปนี้ท่านเป็นสหธรรมิกของท่านเจ้าคุณนรฯ สมัยอยู่วัดเทพศิรินทร์) เป็นพระกรรมวาจาจารย์ พระปลัดผิน สุทฺธาภิมุโข วัดสมานรัตนาราม (ศิษย์ผู้รับใช้ใกล้ชิดสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ เจริญ วัดเทพศิรินทร์) เป็นพระอนุศาวนาจารย์ ภายหลักได้เลื่อนสมณศักดิ์ เป็นพระครูชั้นสัญญาบัตร ที่ พระครูสุทธาภิมุข และเป็นเจ้าอาวาสวัดสมานฯ สืบต่อมาจากหลวงปู่เอี่ยม
พระอุปัชฌาย์ให้ฉายาหลวงพ่อว่า “ภูริสุนฺทโร” หลวงพ่อเล่าอีกว่า “ในการบวชครั้งนี้ตั้งใจว่าจะบวชเพียงพรรษาเดียวเท่านั้น เพื่อแทนคุณเตี่ยกับแม่ ไม่คิดอยู่นาน พรรษานั้นมีพระนวกะ ๖ รูป พระที่บวชพรรษาก่อนๆอีก ๖ รูป จำพรรษาร่วมกัน พอรับกฐินก็พากันหนีสึกไปทีละองค์สององค์ จนเหลือเราองค์เดียว ก็คิดจะสึก เช้าวันรุ่งขึ้นลงทำวัตร หลวงปู่เอี่ยมท่านก็พูดขึ้นว่า คุณอยู่เป็นเพื่อนผมก่อนนะ ผมตายแล้วค่อยสึก พูดอย่างนี้ทุกครั้งที่เราคิดจะสึก พอดีพรรษาที่ ๒ กำลังเรียนนักธรรมอยู่ ลูกศิษย์วัดวิ่งมาบอกว่า หลวงพี่ๆ หลวงพ่อเจ้าอาวาสเป็นอะไรไม่รู้นอนนิ่งเฉยเลย เรียกก็ไม่ตอบ เราก็เลยวิ่งไปดู ปรากฏว่าท่านสิ้นลมแล้ว จากนั้นก็จัดการสพท่านอย่างสมเกียรติล่ะ ท่านเป็นศิษย์สมเด็จฯวัดเทพศิรินทร์นะ จัดให้เสร็จจนเผาล่ะ ก็เก็บสพไว้หลายเดือนอยู่ สุดท้ายก็ต้องอยู่ต่ออีกพรรษา ไหนๆก็ไหนๆ เอาให้ครบสามแล้วค่อยสึก จนแล้วจนรอดมาได้หกพรรษา กลับมาคิดจะสึกอีกตอนนั้นมีพระในวัดเพียง ๓ รูป มีหลวงพ่อผิน เรา และพระอีกรูป ตั้งท่าจะสึก พระที่อยู่ด้วยนั้นก็มาชิงสึกไปซะก่อนอีก เหลือแค่พระสองรูป เป็นวัด เป็นห่วงหลวงพ่อ เลยไม่ได้สึก ก็อยู่มาเลื่อยจนทุกวันนี้”

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2012, 08:25:49 PM โดย ซีแกรม »

ไม้มะค่า

ผู้เขียนได้เคยกราบเรียนถามหลวงพ่อว่า กับหลวงปู่เฮี้ยง นี้ หลวงพ่อแค่บวชกับท่านเฉยๆ หรือว่าได้ศึกษาอะไรมาจากท่านบ้าง หลวงพ่อได้เล่าว่า “หลวงปู่ท่าน เมตตานะ ไปหาท่านทีไรท่านก็ตอนรับดี ท่านจำศิษย์ท่านได้ทุกคนนะ เราไปหาท่านบ่อย เรียนนักธรรมสอบนักธรรม ก็ต้องไปอยู่ที่วัดป่าฯ นั่นแหละ ก็มีบ้างที่ท่านสอนเล็กๆน้อยๆ ใครจำได้ก็จำเก็บได้มากได้น้อยแล้วแต่ล่ะนะ สำหรับเราๆรู้สึกว่าท่านเมตตาเรามาก ตำรับตำราท่านให้มาพอควรอยู่ พระเครื่องท่านเราก็เคยมีหลายองค์ แต่เดี๋ยวนี้หายบ้างให้เขาบ้าง จนหมด อย่างเพื่อนที่บวชด้วยกันนี่อยากเรียนวิชาจากท่านนะ แต่ท่านไม่ให้ แต่กลับเรานี่เราเฉยๆ แต่ท่านก็เมตตา ท่านเมตตาเรามาก”
พอมาปี ๒๕๑๘ หลวงพ่อถูกส่งไปอบรมพระสังฆาธิการชั้นต้น ที่วัดสุทธจินดา นครราชสีมา และสัปดาห์สุดท้ายให้ไปปฏิบัติภาวนา ที่วัดหนองป่ากุง อำเภอศรีสมเด็จ จังหวัดร้อยเอ็ด หนึ่งสัปดาห์ แต่หลวงพ่อท่านเกิดสัปปายะ ติดใจในสถานที จึงกราบขอเมตตาจากหลวงปู่ศรี มหาวีโร อยู่ภาวนากับท่านต่ออีกเดือนหนึ่ง ในขณะที่อยู่กับหลวงปู่ศรี หลวงพ่อท่านก็เจริญภาวนาภายใต้การอบรมจากหลวงปู่ และค่อยอุปฐากรับใช้หลวงปู่ จนกระทั่งครบกำหนดที่ขอไว้จึงได้ลากลับ
หลวงพ่อยังกล่าวอีกว่า “พ่อแม่ครูบาอาจารย์ที่ท่านเมตตาอบรมเรา นอกจากหลวงปู่เฮี้ยง หลวงปู่เอี่ยม และหลวงปู่ศรี มหาวีโร แล้วก็ยังมี หลวงปู่สิม พุทฺธาจาโร หลวงปู่สาม อกิญฺจโน หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ และหลวงพ่อผิน วัดสมานฯนั่นแหละ”
ผู้เขียนเรียนขอให้หลวงพ่อเล่าถึง เรื่องหลวงพ่อกับหลวงปู่สิม ให้ฟังว่า “กับหลวงปู่สิม นี่เรารู้จักชื่อเสียงท่านมานานแล้ว ท่านเองท่านก็มาวัดบรมนิวาสบ่อย เรากับเจ้าคุณสนธิ์(พระพระราชภาวนาพินิจ หลวงพ่อสนธิ์ อนาลโย) จัดตั้งศูนย์อมรมภาวนาสิริจันโท ก็นิมนต์หลวงปู่สิม มาเป็นประธาน ประมาณปี ๒๖ จากนั้นเราก็ขึ้นไปภาวนากับท่านตลอด ที่ถ้ำผาป่อง เรื่อยมาจนท่านละสังขาร ”
“อีกรูปก็คือหลวงปู่สาม ท่านเมตตาเรามาก ไปกราบท่านตั้งแต่ปี ๒๗-๒๘ เรารู้สึกศรัทาในปฏิปทาของท่านมาก ท่านพูดน้อย เน้นการปฏิบัติ คิดอยากจะอยู่กับท่าน แต่คิดภาระหลายอย่าง จึงเทียวไปเทียวมา ไปภาวนากับท่านบ้าง อุปฐากท่านบ้าง ติดขัดอะไรสงสัยอะไรท่านก็เมตตาให้ทุกประการ วาระสุดท้ายของท่าน เรานี่แหละช่วยวิ่งเต้นให้นำศพท่านไปตั้งบำเพ็ญกุศล รับพระราชทานพระบรมราชานุเคราะห์ ๗ วันที่วัดเบญจมบพิธ เราเป็นผู้ปลงผมถวายท่านก่อนบรรจุลงหีบ ก็ประทับใจอยู่จนเท่าวันนี้”
จากนั้นผู้เขียนได้เรียนถามหลวงพ่อถึงหลวงปู่เหรียญ ท่านตอบว่า “จริงๆแล้ว ตอนที่เราไปกราบท่านนั้น ท่านยังไม่ดังเลย ได้รู้จักหลวงปู่เหรียญ ก็ทราบมากจากหลวงปู่สาม ท่านเล่าถึง เราเลยอยากไปกราบท่าน บังเอิญได้นิมนต์ท่านมาเทศก์ที่วัดบรมด้วย เมื่อปี ๒๗ จากนั้นก็แอบไปภาวนากับท่านบ้างตามโอกาส เราก็ไปๆมาๆนี่แหละ ระหว่าง หลวงปู่สิม หลวงปู่สาม หลวงปู่เหรียญ นับว่าท่าน เป็นครูบาอาจารย์ที่เราสำนึกในบุญคุณท่านมาก”

ไม้มะค่า

เรียนถามหลวงพ่อถึงการได้มาอยู่วัดบรมนิวาส หลวงพ่อเมตตาเล่าว่า “หลักจากอบรมพระสังฆาธิการชั้นต้น ปี ๑๘ มาปี ๑๙ ก็ถูกส่งมาอบรมพระสังฆาธิการชั้นสูง ที่วัดบวรอีก ได้กราบ เจ้าคุณพระญาณวโรดม (ประยูร สนฺตงฺกุโร) วัดเทพศิรินทร์  ตอนหลังท่านได้เป็นสมเด็จฯ สมเด็จพระญาณวโรดม ท่านชวนมาเรียนครูปริยัติธรรม  ได้เข้ามาอยู่วัดบรมฯ ก็ปี ๒๓ ได้มั้ง สมเด็จพระญาณวโรดม ท่านนำมาฝากไว้กับหลวงปู่บู่ สุจิณฺโณ (พระพรหมมุนี) ตอนนั้นท่านเป็นราชาคณะชั้นเทพ พระเทพปัญญามุนี เจ้าอาวาสวัดบรมนิวาส หลวงปู่บู่ ท่านเป็นศิษย์อุปฐากใกล้ชิดเจ้าคุณสิริจันโท นะ(พระอุบาลีคุณูปมาจารย์ จันทร์ สิริจันโท) มาครั้งแรกหลวงปู่บู่ ท่านก็ให้อยู่ที่กุฏิปัทมราชนี่เลย เรียนจบจบหลักสูตร ๘ ปี เข้าไปจะลากลับแปดริ้ว หลวงปู่ท่านบอกว่า.....อำนวย เราเสียดายคุณนะ ถ้าจะกลับไป อยู่ด้วยกันเสียที่นี่แหละ วัดสมานฯ น่ะ จะกลับเมื่อไหร่ก็กลับได้ มันไม่ไกลกันหรอก แต่ถ้าคุณไป เราก็ขาดคนต่างมือต่างตีนเราไป อยู่ด้วยกันที่นี่แหละนะ เราจะมีหนังสือไปหาอาจารย์ผิน(เจ้าอาวาสวัดสมานรัตนาราม) ขออนุญาตท่าน
จากนั้น เราก็อยู่วัดบรมฯนี้เรื่อยมาก หลวงปู่บู่ ท่านเมตตาเรามาก ท่านชวนเราอยู่กับท่าน ท่านก็เมตตาเราตลอดมา

ไม้มะค่า

ด้านการศึกษาทางปริยัติและสมณศักดิ์
*นักธรรมตรี สำนักวัดป่าอรัญญิกาวาส อำเภอเมือง จังหวัดชลบุรี ปี ๒๕๑๐
*นักธรรมโท สำนักวัดป่าอรัญญิกาวาส อำเภอเมือง จังหวัดชลบุรี ปี ๒๕๑๑
*นักธรรมเอก สำนักวัดป่าอรัญญิกาวาส อำเภอเมือง จังหวัดชลบุรี ปี ๒๕๑๔
*๒๐ กรกฎาคม พศ.๒๕๑๗ สมณศักดิ์ที่พระสมุห์อำนวย ภูริสุนฺทโร
*๕ กุมภาพันธ์ พศ.๒๕๓๒ สมณศักดิ์ที่พระครูวินัยธร ฐานานุกรมของพระธรรมวราจารย์(บู่ สุจิณฺโณ)
*๓๐ ธันวาคม พศ.๒๕๓๒ สมณศักดิ์ที่พระครูปลัดวรวัฒน์ ฐานานุกรมของพระธรรมวราจารย์(บู่ สุจิณฺโณ)
*๒๙ มีนาคม พศ.๒๕๓๘ สมณศักดิ์ที่พระครูปลัดฒนพรหมจริยคุณ ฐานานุกรมของพระธรรมวราจารย์(บู่ สุจิณฺโณ)
*๕ ธันวาคม พศ.๒๕๔๖ ได้รับพระกรุณาโปรดเกล้าแต่งตั้งสมณสักดิ์ เป็นพระราชาคณะชั้นสามัญ ที่พระวิมลศีลาจารย์

สำหรับเพื่อนที่อยากไปกราบหลวงพ่อขอเชิญได้ที่วัดบรมนิวาสฯ กุฏิปัทมราช ถนนพระราม ๖ ซอย ๑๕ เขตปทุมวัน กรุงเทพฯ นะครับ หลวงพ่อท่านเป็นครูบาอาจารย์ที่ผมนับถือมากอีกรูปหนึ่ง ท่านเมตตาสูง

ไม้มะค่า

wr_)er wr_)er wr_)er

วันนี้หลวงพ่อมาเมตตาที่บ้าน
 wr_)er wr_)er wr_)er wr_)er wr_)er

ไม้มะค่า

หลวงพ่อเมตตาปลุกเสก เหรียญรุ่นแรกของท่าน
ทั้งพิมพ์หลวงพ่อพิชิตมาร และพิมพ์รูปเหมือน

หลวงพ่อนั่งอธิษฐานจิตให้ราว ๓๐ นาที
 @8& @8& @8& @8& @8&

เมตตาจารให้ด้วย
สาธุๆๆๆๆๆๆ

ไม้มะค่า

รุ่นนี้เข้าพิธีใหญ่วัดผาเทพนิมิตมาแล้ววันที่ ๒๘ เม.ย.๕๕

ลป.ทองพูล ลป.สรวง ลป.บุญพิน ลป.สมภาร
ลป.บุญมี ลป.บุญมา ลป.คำบ่อ ลป.ก่าน
พระอาจารย์แก้ว พระอาจารย์แหวน
ร่วมปลุกเสก เป็นต้น

ไม้มะค่า

หลวงตาบุญหนา และหลวงปู่บุญพิน
เมตตาปลุกเหรียยรุ่นแรกหลวงพ่ออำนวย เมื่อวันเสาร์๕
๕.๕.๕๕.

ไม้มะค่า

อิอิอิอิอิ
ขนาดนี้ก็ยังไม่จุใจ
จะตระเวนให้ครูบาอาจารย์เมตตาไปเรื่อยๆ
จนกว่าจะถึงงานวันเกิดหลวงพ่อ
ปีนี้ครบ ๗๒ ปี
สาธุ สาธุ สาธุ

ซีแกรม

• Administrator
  • Hero Member
ข้อมูลพี่ท่านแน่นปึ๊ก ยอมรับว่าพี่ท่านไปลงข้อมูลเวบไหน ผมต้องเข้ามาตามอ่านตลอด ยังไงจะติดตามผลงานของพี่ท่านนะครับ (แฟนขับ)  wr_) wr_) wr_)

ไม้มะค่า

ข้อมูลพี่ท่านแน่นปึ๊ก ยอมรับว่าพี่ท่านไปลงข้อมูลเวบไหน ผมต้องเข้ามาตามอ่านตลอด ยังไงจะติดตามผลงานของพี่ท่านนะครับ (แฟนขับ)  wr_) wr_) wr_)

ประวัติหลวงพ่อลงที่นี่ที่แรก สัมภาษณ์ท่านวันนี้เอง

นครเชียง

• ชงโค 40 ศิษย์เก่าบ้านดุงวิทยา

ประวัติหลวงพ่อลงที่นี่ที่แรก สัมภาษณ์ท่านวันนี้เอง
กราบนมัสการหลวงพ่อท่านเจ้าคุณครับผม เดี๋ยวจะได้อ่านประวัติท่านก็ที่นี้แหละครับ

chonlakon

• Newbie
  • *
กราบนมัสการหลวงพ่อท่านเจ้าคุณ wr_)er
 เห็นเหรียญแล้วอยากได้ไว้บูชาจังเลยครับ B()%มีให้บูชาไหมครับท่านเจ้าของกระทู้ wr_)er

ไม้มะค่า

กราบนมัสการหลวงพ่อท่านเจ้าคุณ wr_)er
 เห็นเหรียญแล้วอยากได้ไว้บูชาจังเลยครับ B()%มีให้บูชาไหมครับท่านเจ้าของกระทู้ wr_)er

wr_)erไม่มีครับรุ่นนี้ทำแจกอย่างเดียว
รอหลังวันเกิดหลวงพ่อจะมาแจกที่นี่แหละครับ
แต่ถ้ารอไม่ไหว เชิญได้ครับ
วัดบรมนิวาส วันที่๑๔-๑๕ กรกฎาคม ๕๕
รับจากมือหลวงพ่อ

นครเชียง

• ชงโค 40 ศิษย์เก่าบ้านดุงวิทยา

wr_)erไม่มีครับรุ่นนี้ทำแจกอย่างเดียว
รอหลังวันเกิดหลวงพ่อจะมาแจกที่นี่แหละครับ
แต่ถ้ารอไม่ไหว เชิญได้ครับ
วัดบรมนิวาส วันที่๑๔-๑๕ กรกฎาคม ๕๕
รับจากมือหลวงพ่อ
รอได้ครับ เข้าแถวต่อหลังผมนะครับ