ยินดีต้อนรับ สู่ "พระนคร นครพระ นครธรรม" สมัครสมาชิกก่อนนะครับ ร่วมกันสร้างชุมชนออนไลน์คุณภาพครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ๑๑๑๑๑๑หลวงปู่สมหมาย จิตฺตปาโล วัดภูถ้ำพระ อ.เลิงนกทา จ.ยโสธร ๑๑๑๑๑๑  (อ่าน 11892 ครั้ง)

ไม้มะค่า

• Sr. Member
          เรียนท่านเจ้าของกระทู้ครับ  ผมแวะเข้ามาอ่านกระทู้แล้ว รู้สึกยินดีเป็นอย่างยิ่งเกี่ยวกับการสร้างเจดีย์หลวงปู่ดี ฉันโน บรมครูพระกัมมัฏฐานแห่งเลิงนกทา
ผมเป็นวิศวกรโยธาครับ เคยบวชเป็นศิษย์หลวงปู่สิงห์ทอง ปภากโร ผมเคยคิดจะออกแบบเจดีย์หลวงปู่ดี ทั้งทางสถาปัตยกรรมและโครงสร้างถวายหลวงปู่
แต่ก็มีเหตุให้เลิกคิดไปช่วงหนึ่ง เนื่องจากประวัติเล่าว่าเกิดฟ้าผ่าเจดีย์ของหลวงปู่ดี ถึงสองครั้ง หรือคนที่จะสร้าง ก็สร้างไม่สำเร็จ....
          ณ วันนี้ ทราบว่าหลวงปู่สมหมายปรารภจะสร้างเจดีย์ของหลวงปู่ดีและเห็นหลายท่านมีจิตศรัทธาร่วมกัน ผมมีความประสงค์อยากจะเขียนแบบและออกแบบเจดีย์หลวงปู่ดีถวายเพื่อเป็นอาจาริยบูชา โดยไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น และหากมีโอกาสคงจะได้ร่วมศรัทธาช่วยเหลือให้เจดีย์ฯสำเร็จลุล่วง
         ขอทราบขนาดฐานและรูปร่างเจดีย์เพื่อผมจะได้ทำแบบร่างให้พิจารณา ส่งที่อีเมล ramin_ut62@hotmail.com หรือโทร.089-7122477
wr_)er wr_)er wr_)er
ยินดีและดีใจอย่างมากเลยครับ
ผมขออนุโมทนา และจะติดต่อไปในไม่ช้านี้ครับ

Ou

• Hero Member
          เรียนท่านเจ้าของกระทู้ครับ  ผมแวะเข้ามาอ่านกระทู้แล้ว รู้สึกยินดีเป็นอย่างยิ่งเกี่ยวกับการสร้างเจดีย์หลวงปู่ดี ฉันโน บรมครูพระกัมมัฏฐานแห่งเลิงนกทา
ผมเป็นวิศวกรโยธาครับ เคยบวชเป็นศิษย์หลวงปู่สิงห์ทอง ปภากโร ผมเคยคิดจะออกแบบเจดีย์หลวงปู่ดี ทั้งทางสถาปัตยกรรมและโครงสร้างถวายหลวงปู่
แต่ก็มีเหตุให้เลิกคิดไปช่วงหนึ่ง เนื่องจากประวัติเล่าว่าเกิดฟ้าผ่าเจดีย์ของหลวงปู่ดี ถึงสองครั้ง หรือคนที่จะสร้าง ก็สร้างไม่สำเร็จ....
          ณ วันนี้ ทราบว่าหลยวงปู่สมหมายปรารภจะสร้างเจดีย์ของหลวงปู่ดีและเห็นหลายท่านมีจิตศรัทธาร่วมกัน ผมมีความประสงค์อยากจะเขียนแบบและออกแบบเจดีย์หลวงปู่ดีถวายเพื่อเป็นอาจาริยบูชา โดยไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น และหากมีโอกาสคงจะได้ร่วมศรัทธาช่วยเหลือให้เจดีย์ฯสำเร็จลุล่วง
         ขอทราบขนาดฐานและรูปร่างเจดีย์เพื่อผมจะได้ทำแบบร่างให้พิจารณา ส่งที่อีเมล ramin_ut62@hotmail.com หรือโทร.089-7122477
ยินดีและดีใจอย่างมากเลยครับ
ผมขออนุโมทนา และจะติดต่อไปในไม่ช้านี้ครับ
ผมเป็นอีกคนที่ได้ยินหลวงปู่สมหมายท่านกล่าวอนุญาตให้ญาติธรรม(คนนี้) เป็นผู้นำสร้างเจดีย์และกำแพงวัด
ครั้งนี้น่าจะถึงเวลาอันเป็นมงคลที่เราจะได้สร้างถาวรสถานถวายพระศาสนาร่วมกัน
ขออนุโมทนาในเจตนาและบุญที่จักได้บำเพ็ญ สร้างสมกันต่อๆไปด้วยครับ...สาธุ

รามิน

• Newbie
  • *
เมื่อคราวขึ้นไปสำรวจครับ  เดี๋ยวจะนำพาไปชมกัน

[center][/center]

รามิน

• Newbie
  • *
ถึงแล้วครับ

รามิน

• Newbie
  • *
สภาพที่เสียหายจากฟ้าผ่าครับ

Rider

สภาพที่เสียหายจากฟ้าผ่าครับ

สมควรที่เราจะชว่ยๆกัน

ไม้มะค่า

เหรียญรุ่นแรก
หลวงปู่สมหมาย จิตตปาโล
(อิอิอิอิเก็บได้แค่นี้)
สร้าง ๙๐๐ เหรียญ

ไม้มะค่า

ลืมบอกไป สร้างปี ๔๐ ครับ

ไม้มะค่า

รูปหล่อรุ่นแรก
(อิอิอิอิเก็บได้แค่นี้)
สร้าง ๙๐๐
ปี ๓๑

ไม้มะค่า

ล็อกเก็ตรุ่นแรก
ปี ๕๒

ไม้มะค่า

พระผงรูปเหมือนรุ่นแรก
ปี ๕๓