ยินดีต้อนรับ สู่ "พระนคร นครพระ นครธรรม" สมัครสมาชิกก่อนนะครับ ร่วมกันสร้างชุมชนออนไลน์คุณภาพครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: การเลี่ยมกรอบพระพลาสติก (เพิ่มรูปภาพประกอบครับ)  (อ่าน 36766 ครั้ง)

yut

• Hero Member
การเลี่ยมกรอบพระพลาสติกการเลี่ยมกรอบพระ
 เป็นวิธีการรักษาเนื้อชิ้นงานให้คงสภาพเดิม และป้องกันการสึกกร่อนของพระเครื่องที่เป็นเนื้อผงหรือแม้กระทั่งเนื้อโลหะ ก่อนการเลี่ยมทุกครั้งจะต้องดูลักษณะรูปทรงของพระเครื่องที่จะเลี่ยมก่อนเพื่อที่จะไม้ให้เกิดการผิดพลาด
 วัสดุอุปกรณ์ในการเลี่ยมกรอบพระพลาสติก
1.แผ่นอะครีลิคหนา 0.8 มม. หรือ 1.0 มม.แบบใส มาทำฝาประกบ ราคาแผ่นละ 25-30 บาท
2.แผ่นอะคริลิคหนา 2.0 มม.- 5.0 มม. แบบใสหรือสีก็ได้ มาทำแกนกลาง ราคาแผ่นละ 35 บาท
3.น้ำยาประสานพลาสติก ขวดละ 50-80 บาท
4.ตะเกียงแอลกอฮอล์ อันละ 70-80 บาท
5.น้ำมันแอลกอฮอล์ กก.ละ20 บาท
6.สริ้งชนาด 2 มม. หรือ 5 มม. พร้อมเข็ม ชุดละ 120 บาท
7.เลื่อยฉลุ ขนาดสั้น อันละ 250-400 บาท
8.ใบเลื่อยฉลุอย่างดี โหลละ 80 บาท
9.ครีมปากแหลม 2 อัน อันละ 50-100 บาท
10.ตะไบท้องปลิง 4 อันละ 160-180 บาท
11.ตะไบสามเหลี่ยม 4 หรือ 6 อันละ 120-150 บาท
12.สว่านตัวเล็ก 800-1,200 บาท
13.คลิปหนีบกระดาษ ตัวละ 15-20 บาท ประมาณ 4-6 ตัว
14.กระดาษทรายเบอร์ละเอียด แผ่นละ 10-15 บาท
15.อุปกรณ์เครื่องเขียน ไม้บรรทัด ดินสอ ยางลบ ปากกาเคมี
ขั้นตอนการเลี่ยมกรอบพลาสติก (บล็อคกด)
1.ตัดแผ่นพลาสติกที่มีความหนา 3 มม.ใสหรือสีก็ได้ให้ใหญ่กว่าเหรียญ
2.เอาเหรียญที่จะเลี่ยมมาวางลงบนแผ่นพลาสติก ใช้ดินสอวาดตามขอบเหรียญ และวาดเส้นอีกหนึ่งเส้นให้รอบเส้นที่วาดไว้แล้วให้ห่างกันประมาณ 1 มม.
3.ใช้สว่านเจาะรูให้ห่างจากเส้นวงในประมาณ 3 มม.
4.นำเลื่อยฉลุ ฉลุระหว่างกลางของเส้นวงกลมทั้งสอง
5.เมื่อฉลุเสร็จเรียบร้อยแล้ว ให้ใช้ตะไบถูบริเวณขอบที่ฉลุให้เรียบทั้งสองชิ้น  (ขั้นตอนนี้จะได้พลาสติก 2 ชิ้น ชิ้นแรกจะเป็นแกน อีกชิ้นจะเป็นแบบกด)
6.วางเหรียญลงบนแผ่นอะคริลิค ขนาด 5X5 ซม.แล้วลากวงกลมขอบเหรียญ 1 เส้น
 ขั้นตอนการเลี่ยมกรอบพระพลาสติก(การทำแกนกลาง)
1.วาดแบบพระลงบนแผ่นพลาสติกที่มีขนาด 3 มม.จะใช้เป็นแกนวาดให้พอดีกับเหรียญแล้ววาดเส้นเข้าไปอีก 1 มม.
2.ใช้เลื่อยฉลุ ฉลุตามเส้นที่วาดไว้วงใน ระวังอย่าให้ฉลุมาโดนวงนอก แล้วใช้ตะไบหรือกระดาษทรายขัดขอบให้เรียบแต่อย่าขัดจนใหญ่กว่าเหรียญ
3.นำพลาสติกที่ฉลุเป็นแกนกลางลนไฟอย่าให้ร้อนมาก นำน้ำยาประสานมาทาขอบในให้ทั่วเพื่อที่จะให้ขอบข้างใส
4.นำพลาสติกแกนกลางมาลนไฟอีกที ตอนนี้ลนจนให้พลาสติกอ่อนตัว แล้วจึงนำไปครอบกับเหรียญ เอาบล็อกที่ตัดไว้มาวางครอบแกนกลางอีกที เพื่อที่จะให้แกนกลางอีกที เพื่อที่จะให้แกนกลางเรียบสนิทกับพื้น รอจนแกนกลางเย็นตัวลง ก็จะได้แกนกลางที่มีเหรียญติดอยู่
ขั้นตอนการเลี่ยมกรอบพระพลาสติก (การเลี่ยมกรอบ)
1.ตัวแผ่นพลาสติกใสที่มีความหนา 0.8 มม.ให้ใหญ่กว่าตัวแกนกลางประมาณ 1-2 ซม. 2 แผ่น
2.นำชิ้นงานแกนกลางมาวางลงบนกระจก
3.เอาแผ่นพลาสติกใสมาลนไฟจนอ่อน ระวังอย่าให้แผ่นไหม้
4.นำไปกดทับตัวที่เป็นแกนกลาง ด้วยกรอบบล็อกทิ้งไว้ให้เย็น โดยใช้คลิปหนีบไว้ทำเหมือนกันทั้งสองด้าน
5.นำกรอบพลาสติกไปประกบกับตัวแกนที่เข้าพลาสติกแล้ว โดยตกแต่งมุมให้เรียบร้อย ใช้คลิปหนีบรอบชี้นงาน หยอดกาวเชื่อมพลาสติกเข้าไปตามร่อง ทั้งสองด้านทิ้งไว้จนแห้ง
6.สว่านมาเจาะรู เพื่อไว้ใส่ห่วง
7.นำไปเจียรกับมอเตอร์ตามรูปที่วางไว้และตกแต่ง ด้วยตะไบอีกที และขัดด้วยครียม เช็ครอยต่างๆ ทำความสะอาด
เงินลงทุนเริ่มต้นประมาณ 2,000-10,000 บาท ตามสภาพเครื่องมือ รายได้ขึ้นอยู่กับขนาดและความยากง่าย ของกรอบพระโดยจะมีรายได้ 8,000-10,000 บาท/เดือน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 11:24:18 AM โดย yut »

the_kop

Re: การเลี่ยมกรอบพระพลาสติก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 09:11:23 PM »
เดี๋ยวจะมาแจมด้วย

yut

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 10:23:36 PM »
ผมเองก็ตั้งใจที่จะสะสมเครื่องไปทีละอย่างสองอย่าง แล้วถึงจะเริ่มเลี่ยมพระที่สะสมไว้คิดว่ากว่าจะครบทั้งหมดก็คงจะพอมีประสบการณ์มากพอที่จะรับเลี่ยมให้คนอื่นได้ เพราะตอนนี้ร้านที่ฝีมือดี ๆ ทำสวย ๆ ก็คิวยาวเหลือเกิน ถ้าสมาชิกท่านใดมีประสบการณ์ตรงในการเลี่ยมพระเองก็มาแจมกันได้นะครับ

linkinpark23

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 01:12:16 PM »
ที่ สายใต้ใหม่ ตลิ่งชัน ชั้น M สาขา 2

และ

ที่ JJ มอล์ จตุจักร สาขา 1
ชั้น 2 ติดศูนย์อาหาร
ห้อง S 298
**โดยช่างบางลำภูและช่างท่าพระจันทร์รอรับได้เลย***

http://www.ijo555.com/

wasantasakhon

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 08:40:50 PM »
อยากจะทำเองเหมือนกันครับ พระบางองค์เราต้องการรักษาสภาพไว้ เอาไปให้ช่างเลี่ยมกรอบพลาสติกส่วนใหญ่บอกทิ้งไว้แล้วค่อยมาเอา พระบางองค์ก็บูชามาหลายเงินใครจะกล้าทิ้งไว้ครับ  อยากได้ภาพประกอบขั้นตอนการทำกรอบพระพลาสติกครับ ถ้ามีภาพก็ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

yut

Re: การเลี่ยมกรอบพระพลาสติก (เพิ่มรูปภาพประกอบครับ)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 11:23:16 AM »
(เครดิตรูปภาพประกอบจาก)http://www.pantown.com/board.php?id=70613&area=&name=board4&topic=1&action=view

ผมจะให้ทำแบบง่ายๆก่อนครับโดยใช้เหรียญสตางค์ที่เราใช้กันทุกวันนี่แหละครับเป็นการฝึกผมจะเริ่มตั้งแต่ต้นเลยแล้วกันครับ วิธีฝึกนี้จะเป็นวิธีเลี่ยมของเว็ป 108 พันเก้าได้สอนไว้นะครับ ผมจะนำมาอธิบายในขั้นตอนการทำเพื่อฝึกตามนะครับ แบบฝึกนี้จะเหมาะสำหรับผู้เริ่มต้นจริงๆครับ ผมจะให้ฝึกตามแบบการเลี่ยมของผมในการขั้นโครงสร้างเพื่อให้ง่ายในขั้นตอนการเดินน้ำยาและตกแต่งครับ อาจจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ และมีเงื่อนใขในการที่จะได้ชมคลิปการเดินน้ำยา ผมจะให้ทุกท่านที่เริ่มเลี่ยมพระ และอยากจะดูคลิปการเดินน้ำยา ต้องทำแบบฝึกอันนี้แล้วถ่ายรูปมาโพส์ไว้ให้ผมดูก่อน ไม่ต้องถ่ายขั้นตอนการทำครับ ถ่ายเฉพาะรูปที่ทำทุกขั้นตอนในแบบฝึกเสร็จ แล้วผมจะส่งคลิปให้ทางเมล์ นำไปฝึกต่อ หรือลองเดินน้ำยาดูก่อนก็ได้นะครับ แล้วโพส์รูปให้ชมกันบ้างนะครับ สิ่งที่ผมมีเงื่อนไข ผมต้องการชมการฝึกของทุกท่าน ว่าสำเร็จหรือไม่น่ะครับ ผมต้องการให้แบบฝึกของผมได้มีประโยชน์จริงน่ะครับ เอาละครับว่ามายาวเริ่มกันเลยนะครับ

yut

Re: การเลี่ยมกรอบพระพลาสติก (เพิ่มรูปภาพประกอบครับ)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 11:25:57 AM »
 เรามาเริ่มทำบล็อคกดกระจกหน้า กันครับ การเลี่ยมเหร๊ยญวิธีนี้จะง่ายมาก โดยจะทำกระจกหน้าเพียงชิ้นเดียว การทำบล็อคจะใช้ วงเวียนในการขั้นรูป โดยวัดเหรียญก่อนว่ามีขนาดเส้นผ่าศูนย์เท่าไหร่เราก็ใช้วงเวียนทำให้วงใหญ่กว่าเหรียญ 1.5 มม. ครับ

yut

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 11:27:33 AM »
 เมื่อวาดวงกลมโดยใช้วงเวียนวาดแล้ว ก็ร่างกรอบสี่เหลี่ยมเพื่อเลื่อยออกมา ให้มีขนาดเหมาะสมในการทำกระจกหน้าครับ แล้วเราก็เจาะรูเลื่อยให้ตามเส้นวงกลมครับ

yut

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 11:29:40 AM »
 เมื่อเลื่อยเสร็จเรียบร้อยแล้วก็ลอกกระดาษออก นำไปทำความสะอาดด้วยน้ำยาซันไลท์ จะได้ออกมาเป็นแบบนี้ครับ

yut

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 11:31:31 AM »
 เราจะได้บล็อคเพิ่อทำกระจกหน้า แล้วครับ ไม่ต้องสงสัยครับว่าทำไมผมทำแค่บล็อคตัวเมีย ทำไมไม่ทำตัวผู้ด้วย ตัวผู้ผมจะใช้เหรียญเลยครับ เราจะกด โดยใช้เหรียญเป็นบล็อคตัวผู้ ครับ

yut

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 11:32:45 AM »
เท่านี้ก็ได้บล็อคเพื่อกดกระจกหน้ากันแล้วนะครับ ขอให้ทำแล้วได้ตามรูปนะครับ หรือดีกว่ายิ่งดีครับ ต่อมาจะเป็นการทำแกนกลางที่จะวางเหรียญเพื่อประกบกระจกหน้ากันครับ เริ่มจากวาดเส้นโดยใช้เหรียญเป็นแบบ ก็จะได้เส้น ตามรูปครับ

yut

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 11:33:50 AM »
 ต่อมาผมจะจุด กะประมาณว่าเราจะเจาะรู เพื่อใส่ห่วง ครับ

yut

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 11:35:42 AM »
แล้วขั้นตอนนี้ผมจะวาดเส้นร่าง เป็น 8 เหลี่ยม ตามรูป ครับ ให้ทุกท่านในการวาดเส้นร่างนี้ ให้ได้เหมือนผมนะครับ เน้นมากครับตรงนี้

yut

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 11:37:10 AM »
แล้วก็เลื่อยตามเส้นร่าง 8 เหลี่ยม จะได้ออกมาตามรูปครับ แล้วก็ลอกกระดาษออก นำไปล้างด้วยน้ำยาซันไลท์ เพื่อทำความสะอาดครับ ก็เสร็จในขั้นตอนการทำแกนกลางแล้วครับ

yut

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 11:38:22 AM »
ขั้นตอนต่อไปเราจะเตรียมแผ่น 1 มม. มาทำกระจกหน้ากัน
ผมจะนำแกนกลางที่เราเลื่อยเรียบร้อยแล้ว มาวาดลงบนแผ่น 1 มม. โดยวาดให้ใหญ่กว่า ตามรูปครับ